แผนการจัดการเรียนรู้ : เรื่อง การเปลี่ยนแปลงทางเคมีของสาร เวลา 2 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ : เรื่อง การเปลี่ยนแปลงของสาร เวลา 10 ชั่วโมง
วิชา :
วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ว15101
กลุ่มสาระการเรียนรู้ : วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
ระดับชั้น : ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
ครูผู้สอน : ครูยุภาวรรณ บุญเชื้อ
มาตรฐานการเรียนรู้ : มาตรฐาน ว 2.1 เข้าใจสมบัติของสสาร องค์ประกอบของสสาร ความสัมพันธ์ระหว่างสมบัติของสสารกับโครงสร้างและแรงยึดเหนี่ยวระหว่างอนุภาค หลักและธรรมชาติของการเปลี่ยนแปลงสถานะของสสาร การเกิดสารละลาย และการเกิดปฏิกิริยาเคมี
ตัวชี้วัด : ว 2.1 ป.5/3 วิเคราะห์การเปลี่ยนแปลงของสารเมื่อเกิดการเปลี่ยนแปลงทางเคมี โดยใช้หลักฐานเชิงประจักษ์
สาระสำคัญ : เมื่อผสมสาร 2 ชนิดขึ้นไปแล้วมีสารใหม่เกิดขึ้นซึ่งมีสมบัติต่างจากสารเดิมหรือเมื่อสารชนิดเดียวเกิดการเปลี่ยนแปลงแล้วมีสารใหม่เกิดขึ้นการเปลี่ยนแปลงนี้เรียกว่า การเปลี่ยนแปลงทางเคมี ซึ่งสังเกตได้จากมีสีหรือกลิ่นต่างจากสารเดิม หรือมีฟองแก๊ส หรือมีตะกอนเกิดขึ้นหรือมีการเพิ่มขึ้นหรือลดลงของอุณหภูมิ
จุดประสงค์การเรียนรู้ : 1. อธิบายการเปลี่ยนแปลงทางเคมีของสารได้ (K)
2. ใช้หลักฐานเชิงประจักษ์ในการวิเคราะห์การเปลี่ยนแปลงของสารเมื่อเกิดการเปลี่ยนแปลงทางเคมีได้
(P)
3. รับผิดชอบและมุ่งมั่นในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย (A)
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ( วิธีสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ Inquiry Method : 5E )
ขั้นที่ 1 กระตุ้นความสนใจ โดยใช้นวัตกรรมคำถามไต่ระดับเชื่อมโยงเข้าสู่ความรู้ใหม่
ขั้นที่ 2 สำรวจค้นหา นักเรียนทำการทดลองตามขั้นตอนการทดลองเรื่อง การเปลี่ยนแปลงทางเคมีของสาร
ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้ นักเรียนร่วมกันสรุปผลการทดลองและผลการทำกิจกรรม
ขั้นที่ 4 ขยายความรู้ ครูขยายความรู้เกี่ยวกับผลดีและผลเสียจากการเปลี่ยนแปลงทางเคมีของสาร
ผลดี คือ
นำมาใช้ประโยชน์ในด้านต่างๆ ได้หลายด้าน เช่น การทำยารักษาโรค การประกอบอาหาร
นำมาสร้างวัสดุสังเคราะห์ต่างๆ
ผลเสีย คือ การเผาไหม้ของสารเคมี ซึ่งเป็นสาเหตุสำคัญของมลพิษทางอากาศที่ส่งผลต่อสิ่งมีชีวิตและบรรยากาศของโลก และปฏิกิริยาเคมีของสารบางชนิดอาจทำให้เกิดอันตรายร้ายแรงจนอาจเกิดความสูญเสียมากมาย เช่น การระเบิดของแก๊ส การระเบิดของสารเคมีต่างๆ เป็นต้น
ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล นักเรียนทำใบบันทึกผลการทดลอง การเปลี่ยนแปลงทางเคมีของสาร
สื่อการเรียนรู้
- หนังสือเรียน วิทยาศาสตร์ ป.5
- ใบบันทึกผลการทดลอง เรื่อง การเปลี่ยนแปลงทางเคมีของสาร
PowerPoint เรื่อง การเปลี่ยนแปลงทางเคมีของสาร
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
ที่ |
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
1 |
ใบบันทึกผลการทดลอง |
ใบบันทึกผลการทดลอง |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
2 |
สังเกตพฤติกรรมการมีส่วนร่วมในกิจกรรม |
แบบสังเกตพฤติกรรม การทำงานรายบุคคล |
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์ |
3 |
สังเกตความมีวินัย
ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน |
แบบประเมินคุณลักษณะ อันพึงประสงค์ |
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์ |
แนวทางการพัฒนาห้องเรียนของตนเองในภาคเรียนต่อไปโดยการใช้คำถามเพื่อเสริมสร้างการคิดเชิงเหตุผล
เพิ่มการใช้คำถามในทุกขั้นของการจัดการเรียนการสอน เพื่อเสริมสร้างการคิดเชิงเเหตุผล