การจัดการเรียนการสอนการคูณเลขตัวคูณสองหลักตัวตั้งสามหลัก

รุ่งรัชนีย์ วรเกียรติกุล
รุ่งรัชนีย์ วรเกียรติกุล
44 ผู้ชม

การจัดการเรียนการสอนการคูณเลขตัวคูณสองหลักตัวตั้งสามหลัก

1. เป้าหมายการเรียนรู้ในกิจกรรมที่ทำ

   - ผู้เรียนสามารถมีทักษะการคูณที่ตัวตั้งสามหลักกับตัวคูณสองหลักได้ชได้ถูกต้องแม่นยำมากขึ้น

    - ผู้เรียนมีความสุขในการคิดคำณวนมากขึ้น

    - ผู้เรียนมีความมั่นใจในการเรียนคณิตศาสตร์มากขึ้น

***คำอธิบายแผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์

เรื่อง การคูณตัวคูณสองหลักตัวตั้งสามหลักโดยใช้ตาราง

ชั้นประถมศึกษาปีที่4

เวลา 1 คาบ (50 นาที)

1. สาระสำคัญ 

การคูณตัวคูณสองหลักกับตัวตั้งสามหลักเป็นกระบวนการหาผลคูณของจำนวนที่มีค่ามาก โดยใช้หลักการแยกค่าของตัวคูณแต่ละส่วนมาบวกกัน จะช่วยให้เข้าใจโครงสร้างของการคูณจำนวนหลายหลักและสามารถนำไปประยุกต์ใช้ในการแก้ปัญหาในชีวิตประจำวันได้

2. จุดประสงค์การเรียนรู้ (Learning Objegtives)

เมื่อสิ้นสุดการเรียนรู้ นักเรียนสามารถ

1.อธิบายขั้นตอนการคูณตัวคูณสองหลักกับตัวตั้งสามหลักได้

2.คำนวณผลคูณของตัวเลขสามหลักกับสองหลักได้ถูกต้อง

3.แสดงความตั้งใจมุ่งมั่นในการทำงาน

3. กระบวนการจัดการเรียนรู้ 

ขั้นที่1 (ขั้นนำ 5นาที)

ครูถามคำถามนักเรียนจากผลการเรียนเรื่องการคูณในคาบที่ผ่านมาผู้เรียนทำได้หรือไม่ มีปัญหาใดบ้าง

ผู้เรียนมีปัญหาการวางคำตอบของผลคูณไม่ตรงกับตำแหน่งของการคูณที่ถูกต้อง ทำให้หาคำตอบไม่ถูกต้อง

ขั้นที่ 2 (ขั้นสอน 35 นาที)

1.ครูทบทวนความหมายของการคูณ คือการบวกจำนวนที่เท่ากันซ้ำกันหลายครั้ง 

   เช่น  3 x 4 = 4+4+4 = 12

2.ครูทบทวนหลักการคูณเมื่อมีตัวคูณสองหลักตัวตั้งสามหลักโดยใช้หลักการคูณแยกส่วนตามค่าของหลักสิบและหลักหน่วยของตัวคูณ

3.ครูทบทวนขั้นตอนการคูณ

ขั้นตอนที่1*  ตัวคูณสองหลักหมายถึงมีทั้ง"หลักหน่วย"และ  "หลักสิบ" ตั้งคูณตามหลัก

ขั้นตอนที่2 คูณด้วยหลักหน่วยของตัวคูณ

ขั้นตอนที่ 3 คูณด้วยหลักสิบของตัวคูณ

ขั้นตอนที่4 บวกผลคูณทั้งสองบรรทัด

แนวคิดสำคัญในการคูณ

*  ตัวคูณสองหลักหมายถึงมีทั้ง"หลักหน่วย"และ  "หลักสิบ"

*  เมื่อลงมือคูณให้เริ่มจากหลักหน่วยก่อนแล้วค่อยคูณหลักสิบ

*  ผลคูณของหลักสิบต้องเลื่อนตัวเลขไปทางซ้าย 1 ตำแหน่ง

*  เมื่อได้ผลคูณทั้งสองส่วนแล้วให้นำมาบวกกันเพื่อหาคำตอบสุดท้าย

กิจกรรมของผู้เรียน

1.ผู้เรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5-6 คน โดยสมัครใจ

2.ผู้เรียนรับอุปกรณ์ซึ่งประกอบด้วย โจทย์  กระดาษตารางการคูณ  ปากกาเมจิก 

3.ผู้เรียนทำกิจกรรมร่วมคิดร่วมทำ ทุกคนต้องมีภาระงานแบ่งงานทำทุกคนมีหน้าที่ในผลงาน






ขั้นที่4 (นำเสนอผลงาน)

ผู้เรียนส่งตัวแทนกลุ่มละ 2 คนนำเสนอผลการทำงาน






5. ขั้นสรุป

- ผู้เรียนอธิบายขั้นตอนการคูณด้วยตนเอง

- ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปแนวคิดสำคัญว่า

"ตัวคูณสองหลักหมายถึงการคูณสองครั้งครั้งหนึ่งกับหลักหน่วยและอีกครั้งกับหลักสิบ จากนั้นนำผลลัพธ์มาบวกกัน"

2.ขั้นตอนในการทำกิจกรรม

  *  ครูทบทวนหลักการคูณที่เรียนในคาบก่อนหน้านี้โดยการถามตอบ 

  *  ครูบอกกับผู้เรียนให้ทราบว่าวันนี้เราจะมาทำกิจกรรมกลุ่มกลุ่มละ4-5 คน เรื่องการหาผลคูณโดยใช้ตารางช่วย

  *  ผู้เรียนรับอุปกรณ์และช่วยกันแบ่งภาระหน้าที่ในการทำงานภายในกลุ่ม 

  *  ผู้เรียนส่งตัวแทนในการนำเสนอผลการทำงานกลุ่มโดยมีเพื่อนๆช่วยกันประเมิน

  *  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปผลการทำงาน

3. ผู้เรียนมีองค์ความรู้หรือตุณลักษณะที่ดีขึ้นจากการเรียนชั่วโมงนี้อย่างไร

    *ผู้เรียนมีความสุขในการเรียน และการทำกิจกรรม 

    *ผู้เรียนเข้าใจและสามารถหาผลคูณได้ถูกต้องแม่นยำมากขึ้น  

    * ผู้เรียนมีความสามัคคีกันยอมรับความคิดเห็นซึ่งกันและกัน

    * ผู้เรียนมีความภาคภูมิใจในผลงานของตนเอง

4.บทสัมภาษณ์นักเรียน 2 คน ตอบ 2 คำถาม

    คำถาม1 ถ้าได้ทำกิจกรรมในชั่วโมงนี้อีกครั้ง อยากให้ครูทำอย่างไรให้สนุกและน่าเรียนมากขึ้น

         นักเรียนคนที่1  อยากให้มีการแข่งขันคิดเลขแต่ละกลุ่ม       

         นักเรียนคนที่2   ให้จับเวลาในการทำกิจกรรมกลุ่มด้วย

   คำถาม2 สิ่งที่นักเรียนทำได้ดีในชั่วโมงนี้คืออะไร และสิ่งที่นักเรียนอยากปรับปรุงตนเองให้ดีขึ้นคืออะไร

          นักเรียนคนที่ 1  สิ่งที่ทำได้ดีคือคูณเลขได้ถูกต้องขึ้น สิ่งที่ต้องปรับปรุงการท่องสูตรคูณ

          นักเรียนคนที่2   สิ่งที่ทำได้ดีคือหาผลคูณแบบเข้าใจและรู้สึกง่ายมาก  สิ่งที่ต้องปรับปรุงคือการแม่นยำในสูตรคูณ 

    คำถามที่3 นักเรียนได้ประโยชน์อะไรในการทำกิจกรรมนี้

          นักเรียนคนที่1  เข้าใจเรื่องการคูณเลขสองหลัก  สนุกกับการทำกิจกรรม

          นักเรียนคนที่2  ทำโจทย์การคูณได้คล่องขึ้น  มีความมั่นใจในการหาเรื่องการคูณ




บทความอื่นๆ